• Home
  • Search
    •  
  • Login
    • Username: Password:

Did you miss your activation email?
  • Hello Guest

Author Topic: ควบคุมอุณหภูมิในโรงเรือนปลูกผักไฮโดรโปรนิก  (Read 4401 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

SuperBADman

• Guest
ขอความช่วยเหลือผู้มีความรู้หน่อยครับ

ผมทำโรงเรือนปลูกผัก 10 โรงเรือน(อนาคตมีโครงการจะขยายเพิ่ม) อยากใช้ ระบบควบคุมดังนี้
1 ควบคุมอุณหภูมิ(และความชื้นด้วยก้อดี) โดยสั่งเปิดสปริงเกอร์(ลดอุณหภูมิ) และ/หรือ พัดลม(ลดความชื้น) แยกอิสระแต่ละโรงเรือน
2 ทั้ง 10 โรงสามารถต่อมาสายมายังคอมพิวเตอร์เพื่ออ่านข้อมูลย้อนหลัง ข้อมูลปัจจุบัน (อ่านเป็นกราฟได้ด้วยยิ่งดี)
3 ควบคุมไฟแสงสว่างในโรงเรือนตามเวลาที่ตั้งไว้

ใครพอจะเขียนโปรแกรมให้ได้บ้าง  และอุปกรณ์ต้องใช้อะไรบ้างราคาประมาณเท่าไหร่ (ขอแบบราคาไม่แพงนะครับ) ซื้อที่ไหน

หากท่านใดอนุเคราะห์ปรึกษาได้กรุณาติดต่อ sjpro2003@gmail.com

ปล. ลืมบอกไปผมอยู่ที่เชียงใหม่

SuperBADman

• Guest
ไม่มีคนช่วยเลย

Offline thanya

• ร่วมด้วยช่วยกัน เพื่อเมืองไทยของเราเจริญก้าวไกล
  • Administrator
  • Member level 5
  • Country: th
  • ร่วมด้วยช่วยกัน เพื่อเมืองไทยของเราเจริญก้าวไกล
    • www.ThaiPLC.com
1.ทำได้โดยการใช้ Card Temperature ส่วนตัววัดความชื้น Link Modbus แบบ RS-485 ครับ
2.Link เข้ามาที่ SCADA ผ่าน Ethernet หรือ RS-485 ก็ได้ครับ
3.ควบคุมไฟแสงสว่าง ใช้ Real time clock ใน PLC สามารถกหนดเวลาเองที่ SCADA ได้ครับ

ร่วมด้วยช่วยกัน เพื่อเมืองไทยของเราเจริญก้าวไกล
รักเมืองไทย ชูชาติไทย ทนุบำรุงให้รุ่งเรือง สมเป็นเมืองของไทย
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย จะเกิดภาคไหนๆ ก็ไทยด้วยกัน

SuperBADman

• Guest
ช่วยแนะนำให้ละเอียดอีกหน่อยครับ พอดีเป็นมือใหม่  ตามที่โพสถามไว้เป็นหัวข้อ :laugh: :laugh: :laugh:

SuperBADman

• Guest
เงียบมากเวปนี้ :embarrassed: :embarrassed: :embarrassed: :embarrassed: :embarrassed:

Offline khomsan

• Member level 1
  • *
สามารถทำได้ครับ แต่ต้องการทราบรายละเอียดเพิ่ม เติม ครับ เช่น ว่า ใช้ สปริงเกอร์ กี่หัว? ระยะห่างระหว่างโรงเรือน คุมแสงไฟ คุมกี่หลอด? ใช้หลอดแบบไหน LED หรือ fluo ปกติ การควบคุมแสง ต้องใช้ บัสลารฺ์ดอิเล็กทรอนิกส์ด้วย ถ้า ใช้ LED ก็แพงหน่อย ผมเคยทำโปรเจค แนวๆ นี้ เอาไว้เลื้ยงไ่ก่ในโรงเรือนระบบปิด ต้องคุยกันในรายละเอียดในส่วน โปรแกรม ผมเขียนให้ได้ครับ ส่วน PLC ก็ใช้ของยี่ห้อ Xinje หรือ Thiget  จะเอาจอแบบ Touchscreen ใส่ด้วยแล้วเก็บค่าทำ data logger report ลง excel กรณีนั้คือทำเป็นตู้น่ะครับ มีชุดอุณภูมิด้วย แต่ถ้าต้องการ link มาลงดูในคอมพิวเตอร์ต้องเป็น SCADA ครับ ของผมขาย SCADA เป็นแบบ hardlock น่ะครับ ราคาอยู่ 15,000 บาท PLC มีตั้งแต่ 14,24,32....60 I/O ราคาเริ่มต้นที่ 4,500 บาท ครับ ค่าเขียนโปรแกรมผมไม่คิดเงินหากซื้อ PLC ของผมและ scope งานไม่ซับซ้อนซ่อนเงื่้อนจนเกินไป สนใจโทรมาคุยกันได้ครับ 02-5177514 หรือ 0890470029 email : komsonexport@hotmail.com ครับโทรมาได้ตลอดครับ 6:00am-8:00pm ผมนอนเร็วแต่ตื่นเช้าครับ โทรมาคุยกันก่อนได้ครับ ไม่ซื้อก็ไม่เป็นไร ปรึกษากันได้ครับ ยินดีให้คำแนะนำ ครับผม

Offline khomsan

• *
ต่อยอดจากกระทู้นั้ครับ เนื่องจากบริษัทผม มีความสนใจทางด้านการใช้ระบบอัติโนมัติด้านอุตสาหกรรมการเกษตรโดยเฉพาะ เลยลงทุนทำวิจัยการปลูกผักด้วยระบบไฮโดรโฟนิค แต่ควบคุมทุกอย่างด้วยระบบ automation ใช้ plc มาคอนโทรล ผมลงแปลงปลูกไว้สองหลัง หากเก็บผลเป็นที่น่าพอใจ แล้วจะเอามาแชร์ให้ดูกันกครับ

anulag

• Guest
ดูแล้วไม่อยากนะ ได้คนทำแล้วยัง

Offline zetton3000

• *
ติดต่อบริษัท Dixell ไทยแลนด์ได้เลยครับ เต้ามีโมดูลสำเร็จเลยสำหรับควบคุมงานที่คุณว่ามา
ผมเคยซื้อมาใช้กับโรงเพาะเห็ดทางเหนือครับใช้ได้ดี ทั้งควบคุมอุณหภูมิ ความชื้น อัตราการไหลของลม ในโรงเรือน
โมดูลเดียวจบ เป็นของอิตาลี่แต่ราคาไม่แพงครับ

**** ผมไม่ได้ประโยชน์อะไรกับการตอบกระทู้ แค่เป็นคนเคยใช้งาน แล้วนำประสบการณ์มาแบ่งปันครับ ****

Offline zetton3000

• *
....ถ้าคุณ "SuperBADman" ยังหาคนแนะนำหรือคนทำไม่ได้ ติดต่อผมได้ครับ ยินดีให้คำปรึกษา(ไม่หากำไร)
ผมก็อยู่เชียงใหม่ครับ บริษัท Dixell ที่ว่าสาขาก็อยู่เชียงใหม่เช่นกันครับ

สาธิต sathit.r@hotmail.com

Offline TUG_PLC

• Expert person
ผมช่วยได้คับ ใช้ Siemen S7-300 ควบคุมกระบวนการทั้งหมด Link กับ WinCC ท่านอยากบันทึกอะไรได้หมดคั​บ บันทึกเเล้ว Print ออกมาเลยคับ หรือ ใช้ Mitsubishi คุมเเล้วเเต่งบท่านคับ โทรมาที่ 084-912-6959,086-611-2788

ดูงานเก่าได้ที่ https://www.facebook.com/​pages/​Aphinan-Robotics-Industry-c​oltd/262563207123617

Offline engineer_wk

• Expert person
  • Member level 2
  • Country: th
    • www.plcdelivery24hrs.com
ผมทำให้ได้ครับ ราคาที่ทำคิดว่าน่าจะรับได้นะครับ
ส่งอีเมล์รายละเอียดความต้องการคุณมาให้ผมที่ engineer_wk@yahoo.com
เด๋วผมจะส่งข้อมูลกลับไปให้ดูเป็นตัวอย่างก่อนครับ ปรับเพิ่มแก้ไขตามที่คุณต้องการได้100%
ใหม่ 081-6572164