• Home
  • Search
    •  
  • Login
    • Username: Password:

Did you miss your activation email?
  • Hello Guest

Poll

คุณคิดว่า PLC ยี่ห้อไหนเขียน Program ง่ายที่สุด

Allen Bradley
ฺB & R
Beckhoff
GE Fanuc
Keyence
Mitsubishi
Modicon
Omron
Panasonic(NAiS)
Siemens
Unitronics
Yokogawa

Author Topic: คุณคิดว่า PLC ยี่ห้อไหนเขียน Program ง่ายที่สุด  (Read 33179 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline thanya

• ร่วมด้วยช่วยกัน เพื่อเมืองไทยของเราเจริญก้าวไกล
  • Administrator
  • Member level 5
  • Country: th
  • ร่วมด้วยช่วยกัน เพื่อเมืองไทยของเราเจริญก้าวไกล
    • www.ThaiPLC.com
อยากรู้ว่าเพื่อนๆ คิดว่า PLC ยี่ห้อไหนใช้งานง่ายครับ

ร่วมด้วยช่วยกัน เพื่อเมืองไทยของเราเจริญก้าวไกล
รักเมืองไทย ชูชาติไทย ทนุบำรุงให้รุ่งเรือง สมเป็นเมืองของไทย
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย จะเกิดภาคไหนๆ ก็ไทยด้วยกัน

Offline khomsan

• Member level 1
  • *
สำหรับผมแน่นอน ต้องเชียร์ยี่ห้อ ของผมเองอยู่แล้วครับ.. ;D "Xinje" หรือ "Thinget" เนี่ยล่ะครับ เขียนง่าย software ออกแบบมาเพื่อให้ใช้งานง่ายที่สุด อัด function เพียบ ผมได้คุยกับทีมพัฒนาตลอดเวลา ซึ่งทางโรงงานก็พยายาม อัพเดต เวอร์ชั่นใหม่อยู่เสมอเพื่อให้สอดคล้องต่อความต้องการของผู้ใช้ และล่าสุด ทางผมกำลัง พัฒนา software ที่เป็น "ภาษาไทย" จะออกในเร็วๆ นี้ครับ ท่านสามารถ ดาวน์โหลดไปทดลองเขียนได้ฟรีๆ ครับ หรือ อยากลอง link ของจริงอยู่ใกล้ๆ ก็เชิญมาชม ที่ office ผมได้เลยครับ ผมเข้าใจว่าหลายท่านยังกลัว การใช้ของจีนอยู่ ท่านต้องลองมาทดลองใช้ดูครับอาจจะชอบขึ้นมาบ้าง

Offline shursuwan.tao

• Expert person
  • Member level 2
 ;Dตอบยาก มีดีมีแย่แตกต่างกันไป   Omron ก็มีดี ทางด้าน software   หาของง่ายโปรแกรมง่าย  เบื่อตรงต้องซื้อสายของเขาซิ  datasheet หายาก

แต่ตอนนี้ ในใจก็ Mitsubishi   อย่างเดียวราคาก็ไม่แพงมาก โปรแกรมก็ง่าย เข้าใจง่ายๆ  สายทำเองก็ได้ หรือผมอาจจะเบื่อ Omron  ใช้มันมา 20 กว่าปี

pana ราคาถูก ยังไม่จับมาก น่าจะตาม mitsu มาติดๆ   

keyence  เล็กดีรสโต  แต่ แพง เป็นทางเลือกท้ายๆ

Offline Nattawut

Omron ครับสายทำเองได้ครับที่สำคัญมี ออมรอนประเทศไทยอยู่ที่ รสาทาวน์เวอร์ ราคาไม่สูง เจ๋งสุดๆครับ

anulag

• Guest
ผมเองก็จับพีแอลซีมาหลายรุ่น Omron Siemens Mitsu Unitronic
ในใจผมติดว่า Unitronic เขียนง่ายสุดครับมี Exsample ในHelp ดว้ยครับ
สายฟรี Sofware ก็ฟรี

Offline shursuwan.tao

unitronic  มาจากไหนครับ  ราคาเป็นอย่างไร  มี web side ไหมครับ

anulag

• Guest
Search หาเอา Google ก็เจอครับ ราคาไม่แพงอย่างที่คิดครับ  HMI ในตัวครับ
ผมเองก็ไม่ได้เชียร์ พีแอลซียี่ห้อนี้อ่ะครับ แต่มันเข้าจัยง่าย

« Last Edit: 23 03, 2011, 05:21:23 PM by anulag »

Offline stealth

• *
    • วงจร dc to dc
smart relay ของ schneider ครับ  :laugh:

mon012

• Guest
เอาคำตอบเก็บไว้เป็นแนวทางเลือกศึกษา
ขอบคุณมากครับ ขอทดลอง mitsu ก่อน

Offline mars-ptc

Omron จัดให้เลยครับ

ball01192229

• Guest

ken

• Guest
ไม่รู้สิ..ชอบทุกภาษา....ทุกยี่ห้อ...ท้าทายดีคับ..../  :cool: :cool:

a-recycle

• Guest
mitsubishi omron ครับ

จากประสบการณ์ที่ขายมา

Offline On My Way.

• Member level 0
Siemens ลูกเล่นเยอะดี สไตล์ เยอรมัน
AB,GE Fanuc พอๆ กัน เมกาเหมือนกัน
Omron,Mitsu อันนี้เหมือน รถ Classic ยังงัยก็อย่างนั้น

ปล. จากประสบการณ์ที่ แล้วความคิดเห็นผมล้วนๆ 55

Offline gt43

• Member level 0
ส่วนตัวผม เคยใช้ mitsu omron nasi Keyence Siemens  เจ้า mitsu และ nasi จะเขียนคำสั่งคล้าย ๆกัน ส่วน omron ก็ดีครับแต่ ผมถูกใจ mitsu มากกว่า เพราะการเรียกใช้คำสั่งง่ายและไว upload download ไวดี

Offline ศรีรุ่งเรือง

• *
มีข้อดีแต่ละยี่ห้อ แล้วแต่ใครจะนำไปใช้งาน แต่ขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ละคนด้วย

Offline I'm Rookies

ตอนนี้ผมชอบของ  SIEMENS, KEYENCE, OMRON, MITSU
Give all the answers=>People seldom learn.

Guide People to the posibilities=>Their Answers will come easily and  Their Knowledge will grow.

They will then teach others

Offline kudorn

• *
ผมชอบ TOYOPUC นะมันครบทุกอย่าง ดู Drawing ได้จาก HMI เลย เสียข้อเดียวใช้เฉพาะที่

Offline engineer_wk

• www.plcdelivery24hrs.com
ผมว่าPLCทุกยี่ห้อก็มีข้อดีข้อเด่นแตกต่างกันบ้างเล็กน้อยครับ ทีมโปรเจ็คและตัวผมเองก็เขียนโปรแกรมแบรนด์ญี่ปุ่น จีน ไต้หวัน อเมริกา และยุโรปซึ่งแต่ละคนก็จะบอกว่าPLCที่ตนเขียนบ่อยๆง่ายกว่า แต่ผมว่ามีสิ่งนึงที่ผู้ใช้งานต้องพิจารณาเป็นพิเศษคือ ยี่ห้อหลักที่ใช้งานอยู่ไม่ควรเปลี่ยน(ไม่ควรใช้มากยี่ห้อ เพราะเวลาเครื่องจักรเบรคดาว์นเด๋วจะหาอะไหล่กับคนซ่อมไม่ทันทำให้เสียเวลาและโอกาสในการเดินไลน์ผลิต) ความสะดวกในการจัดซื้อจัดหาในระยะยาว(สะดวกตั้งแต่รุ่นเราจถึงลูกหลานที่จะมาดูแลต่อ) ซอฟแวร์ที่ใช้งาน/สายLink การเชื่อมต่อกับHMI(Touch Screen) ราคาขาย(สมเหตุสมผลหรือเปล่า) ด้วยประสบการณ์ที่เจอในเมืองไทยบางทีPLCรุ่นที่ติดมากับเครื่องก็เก่ามากครับหาToolที่supportในการโปรแกรมไม่เจอเลย จะเขียนโปรแกรมใหม่ก็ต้องใช้เวลานานซึ่งลูกค้าก็ไม่สามารถหยุดได้ แต่สุดท้ายสำหรับผมจะเสนอตามความต้องการลูกค้าเป็นหลักก่อนครับ รองลงมาก็จะเลือกแบรนด์ที่หาง่ายและสามารถSupportให้กับลูกค้าได้หลายๆปี